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HOTUBA YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI MHE. JAJI 
DKT. ELIEZER MBUKI FELESHI KATIKA MWENDELEZO WA 

MAFUNZO KWA BAADHI YA WATUMISHI WA OFISI YA 
WAKILI MKUU WA SERIKALI NA KIKAO KAZI CHA FARAGHA 

CHA VIONGOZI WA OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI 
KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA SHULE YA UONGOZI 

YA MWL. NYERERE KIBAHA MKOANI PWANI KUANZIA 
TAREHE 16 HADI TAREHE 20 JANUARI, 2024 

Dkt. Boniphace Nalija Luhende, Wakili Mkuu wa Serikali; 

Bw. Mark Eldad Mulwambo, Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali; 

Wakurugenzi na Wakuu wa Idara na Vitengo wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali; 

Wakurugenzi Wasaidizi na Mawakili Wafawidhi Ofisi za Mikoa; 

Wawakilishi wa Mawakili wa Serikali na Watumishi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali; 

Wawezeshaji na Watoa Mada; 

Wageni Waalikwa; 

Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana. 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 
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1. UTANGULIZI 

Ndugu Viongozi na Washiriki wa Mafunzo; 
Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi 

Mungu mwingi wa rehema kwa kutujalia afya njema na 

kutukutanisha katika ukumbi huu kwa ajili ya kuanza mafunzo 

yatakayoambatana na Kikao Kazi cha Faragha. 

Kwa namna ya pekee nipende pia kushukuru uongozi wa Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali kunipa fursa hii ya kutoa hotuba hii leo 

tarehe 17 Januari, 2024 katika mwendelezo wa mafunzo ya pamoja 

na kikao kazi vilivyopangwa kufanyika tarehe 16 – 20 Januari, 2024. 

Nilitamani kuwepo wakati wa ufunguzi wa mafunzo haya jana 

tarehe 16 Januari, 2024 lakini nilishindwa kutokana na sababu 

zilizokuwa nje ya uwezo wangu. 

Ndugu Viongozi na Washiriki wa Mafunzo; 
Mafunzo haya ni muhimu sana katika kudumisha ufanisi uliopo 

katika Taasisi zetu, lakini pia yanakusudia kuwanoa Viongozi wa 

kisheria na wa kada nyingine katika taaluma ambayo inakua kila 

siku na hivyo kuhitaji mafunzo mapya ili kuendana na mabadiliko 

katika taaluma ya sheria na sekta nyingine nchini na duniani kote. 

Ni katika umuhimu huo, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imeona 

umuhimu wa kuwa na wakufunzi ambao ni Majaji ambao bado 

wapo kazini (Sitting Judges) pamoja na wakufunzi wabobezi 

kwenye maeneo mbalimbali ili kutoa mafunzo haya muhimu kwa 

Viongozi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. Kwa namna ya pekee 
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napenda kuwapongeza viongozi wa Taasisi zote zilizohakikisha 

Mawakili wao wa Serikali wanashiriki katika mafunzo haya muhimu. 

Nichukue nafasi hii kuwapongeza kwa kuteuliwa na Taasisi zenu 

kushiriki na kuhakikisha mmefika hapa bila kukosa. Hongereni 

sana.  

2. LENGO LA MAFUNZO 

Ndugu Viongozi na Washiriki wa Mafunzo; 
Katika barua ya mwaliko na katika utangulizi wa shughuli hii, 

nimefahamishwa kuwa lengo kuu la mafunzo haya ni kuwapatia 

baadhi ya Mawakili wa Serikali waliopo hapa pamoja na 

menejimenti ujuzi endelevu ili kuwaongezea ufanisi katika utendaji 

kazi wao pamoja na kuboresha mahusiano yao kama viongozi 

ambao ni nguzo kuu katika usimamizi wa shughuli za Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali. 

Aidha, mafunzo haya yatasaidia kuwajengea uwezo hususan 

katika Uandaaji wa Kanuni na Miongozo kwa ajili ya kurahisisha 

utendaji kazi, kujifunza kwa ujumla kuhusiana na Mashauri ya Haki 

za Binadamu, masuala ya uhitimishwaji wa tuzo za Usuluhishi, 

kujifunza namna taasisi nyingine zinavyosajili na kusimamia 

Mashauri kupitia mifumo ya TEHAMA hususan Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka pamoja na Mahakama ya Tanzania. Vilevile, mafunzo 
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haya yatawawezesha kupata ufahamu wa namna bora ya Uibuaji 

wa Miradi ya Maendeleo na Mapitio ya Utekelezaji wa Mpango na 

Bajeti sambamba na kutambua mambo muhimu ya Udhibiti Ubora. 

Ndugu Viongozi na Washiriki wa Mafunzo; 
Mafunzo haya pia yanajumuisha elimu ya uwekezaji hususan 

namna ya kuongeza kipato ikiwemo Ununuzi na Uuzaji wa Hisa, 

Uwekezaji katika Amana za Serikali, Vipande vya UTT, Hati 

Fungani pamoja na Uwekezaji katika Ardhi. Mafunzo haya 

yataongeza mwanga katika kupanua kipato kwa kila mmoja wetu 

na watumishi tunaowasimamia katika Ofisi zetu ambao kwa namna 

moja au nyingine, taaluma hii ya uwekezaji bado ni ngeni kwao. 

Mtumishi wa umma anapokuwa na vyanzo vya mapato nje ya 

mshahara itamsaidia kuongeza ufanisi katika kujihudumia pamoja 

na wale wanaomtegemea bila kuathiri ubora wa kazi yake ya ajira. 

Ndugu Viongozi na Washiriki wa Mafunzo; 
Natumaini na kutarajia kuwa washiriki wote mtayafuatilia na 

kushiriki ipasavyo mafunzo haya ambayo ni ya muhimu sana 

kwenu pamoja na watumishi ambao hawakuweza kujumuika ili 

kupata mafunzo haya. Nawaasa kuyachukulia kwa uzito na 

umuhimu wake ili kufanya lengo la mafunzo kutimia kwa asilimia 

zote na kujiweka vizuri katika utekelezaji wa majukumu ya kila siku. 
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3. LENGO LA KIKAO KAZI CHA FARAGHA 

4. Ndugu Viongozi na Washiriki wa Mafunzo; 
Nimejulishwa kuwa baada ya mafunzo haya kutakuwa na kikao 

kazi cha Faragha ambacho kitafanyika kwa siku mbili. Lengo kuu la 

vikao vya namna hii ambavyo hufanyika mara chache sana katika 

mwaka ni kufanya tathmini ya namna shughuli za taasisi 

zilivyoendeshwa. Niwapongeze menejimenti ya Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali kwa kuweza kufanya hivi kwa miaka takribani 

mitatu mfululizo. 

Ndugu Viongozi na Washiriki wa Mafunzo; 
Nichukue fursa hii kuwasisitizia kuhusu kuweka umuhimu na 

kushiriki ipasavyo kwa kutoa michango mbalimbali katika Kikao 

kazi ambacho mnatarajia kufanya. Katika kikao hicho mtapata 

fursa ya kupitia Mpango na bajeti ya Ofisi yenu pamoja na 

utekelezaji wa mpango huo. Shughuli zetu hutegemeana na bajeti 

ambayo kimsingi inapangwa kupitia fursa kama hizi ambapo 

hufanyika tathmini ya utendaji kazi na kuangalia mambo muhimu 

yanayohitaji nyongeza ya bajeti na kadhalika; tumieni wasaa huu 

kushauri vizuri na kutoa mapendekezo ambayo yataongeza ufanisi 

katika shughuli za kila siku ili ubora wa ofisi uendelee kuonekana. 
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Pia, nimeelezwa kuwa kutakuwa na mtaalamu wa saikolojia 

pamoja na wabobezi katika masuala ya maadili. Naomba kuchukua 

fursa hii kuwapongeza kwa namna mlivyopanga mada hizi kwani 

hatuweza kuwa na watumishi wa umma wasio na maadili au wenye 

maadili hafifu katika utendaji wao wa kazi. Hili ni takwa la kisheria 

lakini pia ni takwa la kijamii ambapo lazima binadamu yeyote kuwa 

na maadili hususan katika utoaji wa huduma kwa jamii. 

Nawakumbusha mawakili wa serikali wote kutilia maanani maadili 

yetu na kuchukua hatua bila kusita kwa wale wote watakaokwenda 

kinyume. Katika hili, Kanuni zetu za Maadili dhidi ya mawakili 

wanaokiuka maadili katika utekelezaji wa majukumu yetu-‘The 

Office of the Attorney General (Discharge of Duties) Provision of 

Legal Opinion by State Attorneys and Law Officers in Public 

Service) Guidelines, G.N 32/2023. 

Katika zama za leo, elimu kuhusu uongozi, akili, hisia na saikolojia 

ni masuala ya muhimu sana katika kuleta ufanisi kwa mtumishi wa 

umma hususan kiongozi. Sikilizeni kwa umakini mada hizo na 

kuuliza maswali wawasilishaji ambao ni wabobezi ili mtoke hapa 

mkiwa na afya njema ya akili na mbinu za uongozi zilizoboreshwa. 
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Ndugu Viongozi na Washiriki wa Mafunzo; 
Kwa kutambua mahitaji ya nchi yetu nyakati hizi na fursa mliyo 

nayo katika mkutano huu sina budi kuwakumbusha kwa uchache 

mambo ya msingi, japo yanaweza kuonekana ya kawaida sana 

kwa wakili asiyejua maana, ambayo kila wakili wa Serikali 

huelekezwa kufungamana nayo katika utumishi wake. Mambo 

hayo ni : (1) kujifunza maarifa na stadi mpya za kazi bila kukoma, 

(2) kuandaa dondoo za mawasilisho ya kazi (submissions) na 

kuandika mrejesho wa mambo yaliyojiri katika kazi aliyofanya, (3) 

kuwahi eneo la tukio la kazi walau nusu saa kabla ya kuanza, (4) 

kuwa na mawasiliano na mahusiano yenye tija na wadau muhimu, 

(5) kutokutenda jambo/kutofanya uamuzi kwa jambo lililo nje ya 

maelekezo yaliyotolewa, (6) kuwa mwangalifu muda wote wakati 

wa kufanya mawasiliano iwe kwa maneno au maandishi, (7) 

kujilinda na kujitenga na uovu na kuwa mwadilifu muda wote, (8) 

kuwa tayari kutekeleza kazi/jukumu la ziada wakati wote na 

kutoacha ombwe la uwakilishi pale uwakilishi wa Serikali 

unapohitajika katika kipindi ambacho hakuna afisa mwingine 

amehudhuria, (9) kutekeleza majukumu yako huku ukiwasimamia 

na kuwajengea uwezo wa kazi maafisa walio chini yako na (10) 

kufanya utafiti siku zote. Ni matumaini yangu kwamba dondoo hizo 
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chache na nyingine mnaweza kuzirejea wakati wa tathmini 

mtakayofanya wakati wa Kikao cha faragha. 

Ndugu Viongozi na Washiriki wa Mafunzo; 
Napenda kuwafahamisha kwamba, kuelekea mwaka wa fedha 

2024/25 tutaendelea na jitihada tulizoansisha mwaka 2022/23 na 

2023/24 za kutumia mifumo ya Office of the Attorney General 

Management of Information System (Oagmis) na Public 

Employees’ Management of Information System (PEPMIS) kupima 

utendaji kazi wa kila wakili wa Serikali. Kazi hii katika Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali inashughulikiwa na Dawati lenye 

dhamana ya usajili wa mawakili, tathmini ya utendaji kazi za 

mawakili wa Serikali pamoja na mifumo wezeshi. Kurugenzi husika 

na Dawati hili watashirikiana ipasavyo na mamlaka ajiri kutekeleza 

jukumu hili. 

Ninapenda kuwafahamisha kwamba, kufikia tarehe 16.01.2024, 

Daftari la Usajili wa Mawakili wa Serikali lilikuwa linaonesha kuwa 

sasa tunao jumla ya mawakili  wa Serikali 3,365 (ikijumuisha 

mawakili 111 waliopo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 128 

waliopo Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, 307 waliopo TAMISEMI 

na 661 waliopo Ofisi ya Taifa ya Mashtaka). 
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Aidha, ili kufikia lengo la kumjengea uwezo kila wakili wa Serikali 

na kumpatia stadi stahiki katika maeneo mbalimbali ya kazi, 

taratibu zitaandaliwa ili kila wakili apate fursa ya kutekeleza 

majukumu mengi ya kisheria ikiwemo stadi za kuendesha mashauri 

kwenye vyombo vya maamuzi. Lengo hili ninavyofahamu litafikiwa 

bila kuibua vikwazo vya kumwezesha wakili wa Serikali kujenga na 

kuhifadhi umahiri wake katika eneo la chaguo lake. Hatua hii 

inalenga kuwawezesha mawakili kukua, kubobea na kufikia ndoto 

zake za katika Utumishi wa Umma na maeneo mtambuka ndani na 

nje ya nchi (kwenye Taasisi za Kimataifa). 

Ndugu Viongozi na Washiriki wa Mafunzo; 
Baada ya kuwashirikisha haya niliyosema sasa naomba kutumia 

muda huu kuwaomba mzingatie malengo ya Mkutano huu kupitia 

Programu iliyoandaliwa. Aidha, nitafurahi kupata mrejesho wa 

mambo yatakayojiri katika Mkutano huu na naamini 

mtawashirikisha wenzenu pia mtakaporejea kwenye Ofisi zenu. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, KAZI IENDELEE 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA. 
 


